HIKSEMI City Series E1000 SSD 256GB M.2 NVMe PCIe Gen3 x4: NVMe Gen3 ขนาด 256GB อ่าน 2265MB/s ประกัน 3 ปี รีวิวผู้ซื้อยังน้อย

E1000 เป็น SSD NVMe ระดับเริ่มต้นของ City Series ที่ใช้ PCIe Gen3 x4 รูปทรง M.2 2280 ประกาศนี้เป็นความจุ 256GB ตามตารางอ่านสูงสุด 2265MB/s และเขียน 1350MB/s ซึ่งเร็วกว่า SATA อย่างชัดเจนตามทฤษฎี และเป็นทางเลือกสำหรับคนที่อยากเปลี่ยนมาใช้ NVMe โดยเริ่มจากขนาดเล็ก
ประกาศนี้ลงตัวเลขความเร็วในชื่อตรงกับตาราง บทความนี้วิเคราะห์จากข้อมูลประกาศ ไม่ได้ทดสอบเอง มีรีวิวบน Shopee 7 รายการ ให้ 5 ดาว ยอดขายแสดง 19 ชิ้น ซึ่งยังน้อย ควรอ่านรีวิวประกอบ
จุดเด่นและข้อสังเกตจากสเปก
NVMe Gen3 x4 ระดับเริ่มต้น
ตารางระบุ Interface PCIe Gen3*4 ใช้ช่อง M.2 ที่รองรับ NVMe ความเร็วอ่านและเขียนสูงกว่า SATA แต่ต่ำกว่า E3000 ในซีรีส์เดียวกัน ซึ่งอ่านได้ 3230MB/s ในรุ่น 256GB เช่นกัน
ความเร็วขึ้นกับความจุ
รุ่น 256GB อ่าน 2265MB/s เขียน 1350MB/s ขณะที่ 128GB อ่านเพียง 1175MB/s เขียน 700MB/s และ 512GB อ่าน 2465MB/s เขียน 2410MB/s ความจุเล็กได้ความเร็วเขียนไม่เต็มศักยภาพของอินเทอร์เฟซ
IOPS 110K / 275K
random 4K read 110K และ write 275K IOPS ตามตาราง ค่าเขียนสูงกว่าค่าอ่านเป็นลักษณะเฉพาะของรุ่นนี้ที่เห็นในตาราง และสูงกว่ารุ่น E3000 256GB ที่ read 195K, write 210K เฉพาะด้านเขียน
DRAMless และ 3D TLC
ตารางระบุ DRAMless และ 3D TLC คือไม่มีชิป DRAM แยก ซึ่งช่วยให้ราคาลดลง แต่เมื่อเขียนต่อเนื่องหนักๆ ความเร็วอาจลดลงหลังแคชเต็ม ผู้ใช้ทั่วไปมักไม่เจอ
TBW 182TB กินไฟ 2.4W
TBW 182TB ของรุ่น 256GB เทียบเท่าเขียนราววันละ 100GB นานกว่า 4 ปี กำลังไฟสูงสุด 2.4W ตามตารางของร้าน
ประกัน 3 ปี และ attrs ไม่ตรง
ร้านระบุประกัน 3 ปี สั้นกว่า E3000 ที่ประกัน 5 ปี แอตทริบิวต์ eSATA และ DDR ไม่สอดคล้องกับ NVMe ผู้เขียนยึดตารางรายละเอียดเป็นหลัก
สเปกที่ร้านระบุ
| รุ่น | HS-SSD-E1000 |
|---|---|
| ความจุของประกาศ | 256GB |
| รูปทรง | M.2 2280 |
| อินเทอร์เฟซ | PCIe Gen3 x4 NVMe |
| แฟลช | 3D TLC |
| อ่านสูงสุด | 2265MB/s |
| เขียนสูงสุด | 1350MB/s |
| 4K Random Read/Write | 110K / 275K IOPS |
| กำลังไฟสูงสุด | 2.4W |
| TBW | 182TB |
| DRAM | DRAMless |
| รับประกัน | 3 ปี |
สเปกทั้งหมดสรุปจากประกาศสินค้าบน Shopee ของร้าน HIKSEMI ควรตรวจรายละเอียดล่าสุดในหน้าสินค้าก่อนสั่งซื้อ
เหมาะกับใคร
- ผู้ที่อยากลอง NVMe เป็นครั้งแรกด้วยความจุเล็กและงบจำกัด
- ใช้เป็นไดรฟ์ระบบสำหรับเครื่องเอกสารและเว็บที่มีช่อง M.2 NVMe
- คนที่ต้องการไดรฟ์ที่เร็วกว่า SATA โดยไม่ต้องการ Gen4
อาจไม่เหมาะกับใคร
- ผู้ที่ต้องการความจุเพื่อเก็บเกมหรือไฟล์ใหญ่ เพราะ 256GB เต็มได้ง่าย
- ผู้ที่ต้องการความเร็วเขียนสูงต่อเนื่อง เพราะเป็นรุ่นเขียน 1350MB/s และ DRAMless
- เครื่องที่มีช่อง M.2 แบบ SATA อย่างเดียว
วิธีเลือกซื้อและข้อควรตรวจสอบ
หากคุณเทียบรุ่นต่างความจุของ E1000 ในตารางเดียวกัน ความเร็วเขียนกระโดดขึ้นมากจาก 256GB ไป 512GB (1350 เป็น 2410MB/s) ถ้างานของคุณมีการเขียนไฟล์ใหญ่บ่อย อาจพิจารณา 512GB และเทียบกับประกาศ E1000 512GB ของร้านเดียวกัน นอกจากนี้ตรวจสอบช่อง M.2 ว่ารองรับ NVMe และถ่ายวิดีโอเปิดกล่องตามเงื่อนไขร้าน ซึ่งไม่รับเคลมหรือคืนเงินหากไม่มีหลักฐาน ประกาศนี้มีรีวิวน้อย ควรอ่านความเห็นผู้ซื้อก่อน
การรับประกัน
ร้านระบุรับประกัน 3 ปี ประเภทประกันจากผู้ผลิต นับจากวันรับสินค้า ต้องมีวิดีโอเปิดกล่องเป็นหลักฐาน และแกะหรือใช้งานแล้วเคลมไม่ได้ ข้อมูลเงื่อนไขที่เรามีถูกตัดท้าย ควรอ่านเต็มในหน้าสินค้า
คำถามที่พบบ่อย
E1000 256GB เร็วกว่า SATA เท่าไร
ตามสเปกอ่านสูงสุด 2265MB/s เทียบกับเพดาน SATA ราว 550MB/s ประมาณสี่เท่าในทางทฤษฎี แต่ผลจริงในงานทั่วไปอาจต่างน้อยกว่านั้น
256GB พอสำหรับ Windows และโปรแกรมไหม
พอสำหรับระบบและโปรแกรมทั่วไป แต่เกมใหญ่ๆ หรือไฟล์วิดีโอจะเต็มเร็ว ควรมีไดรฟ์เก็บข้อมูลแยก
E1000 กับ E3000 ต่างกันอย่างไร
E3000 ความเร็วอ่านสูงกว่าและประกัน 5 ปี ส่วน E1000 ประกัน 3 ปี ทั้งสองเป็น Gen3 x4 DRAMless 3D TLC
มีฮีตซิงก์ไหม
ร้านไม่ได้ระบุ ควรสอบถามก่อนซื้อหากเครื่องของคุณต้องการ
รีวิวน้อยควรกังวลไหม
ประกาศนี้มีรีวิว 7 รายการ จึงควรอ่านเนื้อหาจริงก่อนซื้อ และตรวจสินค้าทันทีที่ได้รับ
สรุป
E1000 256GB เป็นทางเข้า NVMe ที่เหมาะกับไดรฟ์ระบบขนาดเล็ก ความเร็วอ่านสูงกว่า SATA ชัดเจนตามสเปก แต่เขียนต่ำกว่ารุ่น 512GB และเป็น DRAMless ประกัน 3 ปี ผู้ซื้อควรตรวจช่อง M.2 และอ่านรีวิวก่อน