HIKSEMI FUTURE SSD M.2 NVMe PCIe Gen4 x4 512GB-2TB: ประกาศเดียว 3 ความจุ เทียบสเปก Gen4 512GB 1TB 2TB ได้ครบ

อัปเดตข้อมูล 2 พ.ย. 2569 · วิเคราะห์จากสเปกที่ร้านระบุ ไม่ใช่การทดสอบจริง · ลิงก์ Affiliate

HIKSEMI FUTURE SSD M.2 NVMe PCIe Gen4 x4 512GB-2TB

ซีรีส์ FUTURE ของ HIKSEMI เป็น SSD M.2 NVMe PCIe Gen4 x4 ที่ร้านวางขายทั้งแบบแยกความจุและแบบรวมในประกาศเดียว ประกาศนี้เป็นแบบรวม ให้เลือก 512GB, 1024GB และ 2048GB ในหน้าเดียว เหมาะกับคนที่ยังไม่แน่ใจว่าควรใช้ความจุใด เพราะตารางสเปกของทั้งสามรุ่นอยู่ใกล้กัน

บทความนี้เน้นช่วยเปรียบเทียบสามตัวเลือกจากข้อมูลประกาศ ไม่ได้ทดสอบเอง ตัวเลขเป็นค่าสูงสุดตามผู้ผลิต และมีข้อสังเกตเรื่องข้อมูลที่ร้านกรอกบางจุดที่ไม่ตรงกับสเปกจริง

จุดเด่นและข้อสังเกตจากสเปก

เทียบความเร็วอ่าน-เขียนทั้งสามรุ่น

อ่านต่อเนื่อง 7050MB/s (512GB), 7450MB/s (1024GB), 7450MB/s (2048GB) ส่วนเขียนต่อเนื่อง 4200MB/s, 6600MB/s และ 6750MB/s ตามลำดับ ความต่างใหญ่สุดอยู่ที่เขียนของ 512GB ที่ต่ำกว่าอีกสองรุ่นราว 36-38%

IOPS สุ่ม

Random read 710K, 860K, 860K และ write 640K, 670K, 690K IOPS สำหรับ 512/1024/2048GB ตามลำดับ รุ่น 1TB กับ 2TB ใกล้เคียงกันมาก

TBW เพิ่มตามความจุ

TBW 900TB, 1800TB และ 3600TB เท่ากับเพิ่มเป็นเท่าตัวเมื่อความจุเพิ่มเป็นเท่าตัว ถ้าไม่ได้เขียนข้อมูลหนักมาก รุ่น 512GB ก็ครอบคลุมในเชิงทฤษฎีแล้ว

กำลังไฟ 3.66-3.98W

ใช้ไฟสูงสุด 3.66W (512GB), 3.92W (1TB) และ 3.98W (2TB) ส่วนต่างระหว่างรุ่นไม่มาก ความร้อนของ Gen4 จึงเป็นเรื่องที่ควรเตรียมการระบายอยู่ดี

ประกัน 5 ปี

ร้านระบุประกัน 5 ปีจากผู้ผลิตและ MTBF 2,000,000 ชั่วโมงสำหรับทั้งซีรีส์ ยาวกว่ากลุ่ม CITY ที่ 3 ปีบางรุ่น

ส่วนลดในหน้าสินค้า

ร้านแสดงราคาก่อนลดและเปอร์เซ็นต์ส่วนลดในหน้า แต่ตัวเลขเหล่านี้เปลี่ยนตามช่วงโปรโมชันและไม่ควรนำมาตัดสินใจโดยไม่เทียบความจุที่ต้องการจริง

สเปกที่ร้านระบุ

รูปแบบM.2 2280 (Internal)
อินเทอร์เฟซPCIe Gen4 x4 NVMe
ความจุในประกาศ512GB / 1024GB / 2048GB
อ่านต่อเนื่องสูงสุด7050 / 7450 / 7450MB/s
เขียนต่อเนื่องสูงสุด4200 / 6600 / 6750MB/s
4K Random Read710K / 860K / 860K IOPS
4K Random Write640K / 670K / 690K IOPS
TBW900 / 1800 / 3600TB
หน่วยความจำ3D TLC
ประกัน5 ปี ประกันจากผู้ผลิต

สเปกทั้งหมดสรุปจากประกาศสินค้าบน Shopee ของร้าน HIKSEMI ควรตรวจรายละเอียดล่าสุดในหน้าสินค้าก่อนสั่งซื้อ

เหมาะกับใคร

อาจไม่เหมาะกับใคร

วิธีเลือกซื้อและข้อควรตรวจสอบ

ถ้าเน้นเกมและโปรแกรม รุ่น 512GB หรือ 1TB ก็เพียงพอ ความเร็วอ่านของ 1TB และ 2TB เท่ากัน ต่างกันที่พื้นที่ ถ้างานของคุณเขียนไฟล์ใหญ่บ่อย ควรมอง 1TB ขึ้นไป เพราะ 512GB เขียนได้ช้ากว่าตามสเปก ราคาต่อ GB ของความจุใหญ่มักคุ้มกว่า ประกาศนี้เป็นแบบรวมความจุ ร้านยังมีประกาศแยกสำหรับ 512GB, 1024GB และ 2048GB ซึ่งสเปกพื้นฐานเหมือนกัน ต่างที่ตัวเลือกและราคาที่แสดง การเลือกประกาศแบบรวมช่วยให้เทียบง่าย ควรตรวจว่าตัวเลือกที่เลือกตรงกับความจุที่ต้องการก่อนชำระเงิน และเตรียมคลิปตอนเปิดกล่องตามเงื่อนไขร้าน

การรับประกัน

ประกันจากผู้ผลิต 5 ปีตามที่ร้านระบุ ร้านกำหนดให้ถ่ายคลิปตอนเปิดกล่องเป็นหลักฐานในกรณีสินค้าชำรุดหรือผิดรุ่น เงื่อนไขส่วนที่เหลือถูกตัดในข้อมูล ควรอ่านฉบับเต็มในหน้าสินค้า

คำถามที่พบบ่อย

เลือก 512GB, 1TB หรือ 2TB ดี?

ขึ้นกับพื้นที่ที่ต้องใช้ ถ้าเก็บเกมเยอะแนะนำ 1TB ขึ้นไป ความเร็วอ่านของ 1TB และ 2TB เท่ากัน

ความเร็วเขียน 512GB ต่ำกว่าจริงหรือ?

ตามตารางสเปก 512GB เขียน 4200MB/s ขณะที่ 1TB เขียน 6600MB/s จึงต่ำกว่าอย่างเห็นได้ชัด

ต้องมีเมนบอร์ดรุ่นไหน?

ต้องมีช่อง M.2 2280 ที่รองรับ NVMe และ PCIe Gen4 x4 เพื่อใช้ความเร็วเต็ม ตรวจคู่มือเมนบอร์ดก่อนซื้อ

ประกาศรวมกับประกาศแยกต่างกันไหม?

สเปกรุ่นเดียวกันตามตารางผู้ผลิต ต่างที่การจัดตัวเลือกในหน้าสินค้า

ต้องการฮีตซิงก์ไหม?

ร้านไม่ได้ระบุว่าแถม เมนบอร์ดหลายรุ่นมีฮีตซิงก์ M.2 ในตัว ควรตรวจสอบก่อนซื้อ

สรุป

ประกาศนี้เหมาะสำหรับผู้ที่ต้องการเปรียบเทียบความจุของ HIKSEMI FUTURE ในที่เดียว และซื้อ Gen4 ประกัน 5 ปี ข้อควรจำคือรุ่น 512GB เขียนช้ากว่ารุ่นใหญ่ มีรีวิว 51 รายการดาวเฉลี่ยราว 4.98 ตามที่ Shopee แสดง ควรอ่านรีวิวจริงประกอบ