HIKSEMI City Series E3000 SSD NVMe PCIe Gen3 x4 256-1024GB: E3000 ประกาศรวม 3 ความจุ ตารางเทียบชัด ประกัน 5 ปี มีรีวิวผู้ซื้อ 95 รายการ

ประกาศนี้เป็นเวอร์ชันรวมหลายความจุของ HIKSEMI E3000 ให้เลือก 256GB, 512GB และ 1024GB ในลิงก์เดียว ชื่อประกาศเขียน 256GB-2048GB แต่ตารางสเปกและตัวเลือกจริงมีแค่สามขนาดข้างต้น ไม่มี 2048GB ผู้ซื้อที่ต้องการ 2TB ควรตรวจในหน้าสินค้า
ตารางสเปกเดียวกันช่วยให้เทียบแต่ละขนาดได้ในที่เดียว และประกัน 5 ปีเป็นจุดเด่น บทความนี้วิเคราะห์จากข้อมูลประกาศ ไม่ได้ทดสอบเอง ผู้ซื้อ Shopee รีวิว 95 รายการ ค่าเฉลี่ยราว 4.97 ดาว ยอดขาย 291 ชิ้น
จุดเด่นและข้อสังเกตจากสเปก
ชื่อประกาศเขียน 2048GB แต่ไม่มีในตาราง
ชื่อประกาศช่วง 256GB-2048GB แต่ตารางสเปกและตัวเลือกระบุเฉพาะ 256, 512 และ 1024GB ผู้เขียนยึดตามตาราง หากต้องการ 2TB ต้องสอบถามร้าน
เทียบความเร็วทั้งสามขนาด
อ่านต่อเนื่อง 3230 / 3500 / 3520MB/s และเขียน 1240 / 1800 / 2900MB/s ตามลำดับ 256GB / 512GB / 1TB ความต่างอยู่ที่ความเร็วเขียนมากกว่าความเร็วอ่าน
IOPS ไม่ได้เพิ่มตามความจุเสมอไป
random read 195K / 200K / 195K และ write 210K / 155K / 150K ตามลำดับ รุ่น 256GB มี IOPS เขียนสูงสุดในตาราง ตัวเลขนี้ชี้ว่าการเลือกขนาดใหญ่ไม่ได้ทำให้ทุกค่าสูงขึ้น
TBW และพลังงาน
TBW 112 / 224 / 448TB และกำลังไฟสูงสุด 1.6 / 3.0 / 4.5W รุ่น 1TB เขียนได้มากที่สุดแต่ก็กินไฟมากสุด สำหรับโน้ตบุ๊กควรพิจารณาจุดนี้
DRAMless 3D TLC ประกัน 5 ปี
ทุกขนาดเป็น DRAMless และ 3D TLC ใช้ PCIe Gen3x4 รูปทรง M.2 2280 ร้านระบุประกัน 5 ปีจากผู้ผลิต ซึ่งเป็นระยะที่ยาวกว่า E1000
ตัวเลือกกำหนดราคาตามความจุ
ประกาศนี้มีราคาแยกตามตัวเลือกความจุ ภาพรวมราคาต่อ GB ของขนาดใหญ่ลดลงตามตัวเลือกที่ให้เลือก ผู้ซื้อควรดูราคาในหน้าสินค้าแล้วเทียบกับความจุที่ต้องใช้จริง
สเปกที่ร้านระบุ
| รุ่น | HS-SSD-E3000 |
|---|---|
| ตัวเลือกในประกาศ | 256GB / 512GB / 1024GB |
| รูปทรง | M.2 2280 |
| อินเทอร์เฟซ | PCIe Gen3 x4 NVMe |
| แฟลช | 3D TLC |
| อ่านสูงสุด | 3230 / 3500 / 3520MB/s |
| เขียนสูงสุด | 1240 / 1800 / 2900MB/s |
| TBW | 112 / 224 / 448TB |
| กำลังไฟสูงสุด | 1.6 / 3.0 / 4.5W |
| DRAM | DRAMless |
| รับประกัน | 5 ปี |
สเปกทั้งหมดสรุปจากประกาศสินค้าบน Shopee ของร้าน HIKSEMI ควรตรวจรายละเอียดล่าสุดในหน้าสินค้าก่อนสั่งซื้อ
เหมาะกับใคร
- ผู้ที่ยังไม่ตัดสินใจเรื่องความจุและอยากเทียบ 3 ขนาดในประกาศเดียว
- ผู้ที่ต้องการ NVMe Gen3 พร้อมประกัน 5 ปี
- ผู้ใช้ที่เขียนข้อมูลมากและต้องการ TBW สูงถึง 448TB ในรุ่น 1TB
อาจไม่เหมาะกับใคร
- ผู้ที่ต้องการ 2TB เพราะตารางและตัวเลือกไม่มี
- ผู้ที่ต้องการ DRAM สำหรับงานเขียนต่อเนื่องหนัก
- เครื่องที่ไม่รองรับ NVMe
วิธีเลือกซื้อและข้อควรตรวจสอบ
เลือกความจุตามพฤติกรรม ถ้าเป็นไดรฟ์ระบบ 256GB อาจเพียงพอ ถ้ามีเกมหรือโปรแกรมหนักเลือก 512GB และถ้าเขียนไฟล์ใหญ่บ่อยดู 1TB ซึ่งความเร็วเขียน 2900MB/s ตามตาราง ประกาศนี้ต่างจาก E3000 512GB แบบเดี่ยวตรงที่มีหลายตัวเลือกและมีรีวิวสะสมมากกว่า ตรวจให้แน่ว่าเลือกขนาดถูกก่อนชำระเงิน ถ่ายวิดีโอเปิดกล่อง ตรวจความจุในระบบ และอ่านเงื่อนไขร้านเต็มๆ
การรับประกัน
ร้านระบุรับประกัน 5 ปี ประเภทประกันจากผู้ผลิต นับจากวันรับสินค้า ต้องมีวิดีโอเปิดกล่อง และแกะหรือใช้งานแล้วเคลมไม่ได้ตามเงื่อนไขร้าน เงื่อนไขในข้อมูลที่เรามีถูกตัดท้าย ควรอ่านเต็มในหน้าสินค้า
คำถามที่พบบ่อย
E3000 ประกาศนี้มี 2TB ไหม
ชื่อประกาศเขียนถึง 2048GB แต่ตารางและตัวเลือกมีเพียง 256, 512 และ 1024GB ควรสอบถามร้านหากต้องการ 2TB
ควรเลือกขนาดไหน
ขึ้นกับการใช้งาน ระบบทั่วไปใช้ 256GB ได้ งานเกมหรือตัดต่อควรเลือก 512GB ขึ้นไป และถ้าเขียนหนักดู 1TB
ความเร็วเขียนต่างกันแค่ไหน
ตามตารางเขียนสูงสุด 1240MB/s ใน 256GB, 1800MB/s ใน 512GB และ 2900MB/s ใน 1TB
DRAMless คืออะไร
คือไดรฟ์ที่ไม่มีชิป DRAM แยก ซึ่งอาจทำให้การเขียนต่อเนื่องหนักๆ ช้าลงเมื่อแคชเต็ม แต่การใช้งานทั่วไปแทบไม่รู้สึก
รีวิวประกาศนี้เป็นอย่างไร
มีรีวิว 95 รายการบน Shopee ค่าเฉลี่ยราว 4.97 จาก 5 ควรอ่านเนื้อหารีวิวเรื่องความเข้ากันได้กับเครื่อง
สรุป
E3000 ประกาศรวมความจุนี้เหมาะกับคนที่อยากเทียบ 256GB, 512GB และ 1TB พร้อมกัน ตารางสเปกอธิบายความต่างด้านความเร็วเขียน TBW และกำลังไฟชัดเจน จุดที่ต้องระวังคือชื่อประกาศที่พูดถึง 2048GB ซึ่งไม่มีในตาราง และ DRAMless ประกัน 5 ปีเป็นข้อดีที่ร้านระบุ