HIKSEMI FUTURE 1024GB (1TB) M.2 NVMe Gen4 อ่าน 7450MB/s: SSD Gen4 ขนาด 1TB ความเร็วเขียน 6600MB/s ตามสเปก ประกัน 5 ปี

อัปเดตข้อมูล 2 พ.ย. 2569 · วิเคราะห์จากสเปกที่ร้านระบุ ไม่ใช่การทดสอบจริง · ลิงก์ Affiliate

HIKSEMI FUTURE 1024GB (1TB) M.2 NVMe Gen4 อ่าน 7450MB/s

ในสามความจุของซีรีส์ FUTURE ตัว 1024GB คือรุ่นกลางที่ความเร็วเขียนกระโดดขึ้นจาก 4200MB/s ของรุ่น 512GB เป็น 6600MB/s ใกล้เคียงรุ่น 2TB ประกาศนี้ขายเฉพาะ 1TB ตัวเดียว เหมาะกับคนที่ตัดสินใจแล้วว่า 1TB คือขนาดที่ต้องการ

ข้อมูลในบทความมาจากหน้าประกาศ ไม่ได้ผ่านการทดสอบของเรา ตัวเลขทั้งหมดเป็นค่าสูงสุดของผู้ผลิต

จุดเด่นและข้อสังเกตจากสเปก

อ่าน 7450 / เขียน 6600 MB/s

ตัวเลขนี้เป็นค่าสูงสุดตามสเปกของรุ่น 1024GB ในทางทฤษฎีเร็วกว่า SATA SSD ประมาณสิบกว่าเท่า ผู้ใช้เมนบอร์ด Gen4 จึงจะเห็นประโยชน์เต็มที่

IOPS 860K / 670K

random read 860K เท่ากับรุ่น 2TB และ write 670K ต่ำกว่ารุ่น 2TB เล็กน้อย (690K) ความแตกต่างจึงเล็กมากระหว่างสองรุ่นใหญ่

TBW 1800TB

ผู้ผลิตรับรองเขียนรวม 1800TB ซึ่งเฉลี่ยราว 986GB ต่อวันตลอดประกัน 5 ปีในเชิงทฤษฎี ครอบคลุมงานสร้างสรรค์หนักแล้ว

ใช้ไฟ 3.92W

สูงกว่ารุ่น 512GB เล็กน้อยและต่ำกว่า 2TB ความร้อนเป็นประเด็นที่ SSD Gen4 ทุกรุ่นควรคำนึง

ประกันและ MTBF

ประกัน 5 ปีจากผู้ผลิต MTBF 2,000,000 ชั่วโมง น้ำหนัก 7 กรัม อุณหภูมิทำงาน 0-70 องศาเซลเซียส

รีวิว 179 รายการ

ประกาศนี้มีรีวิว 179 รายการ ดาวเฉลี่ยราว 4.96 ยอดขาย 430 ชิ้น ซึ่งสูงกว่ารุ่น 512GB และ 2TB ที่แยกขาย สะท้อนว่าความจุนี้เป็นที่นิยมในร้าน

สเปกที่ร้านระบุ

รูปแบบM.2 2280 (Internal)
อินเทอร์เฟซPCIe Gen4 x4 NVMe
ความจุ1024GB (1TB)
อ่านต่อเนื่องสูงสุด7450MB/s
เขียนต่อเนื่องสูงสุด6600MB/s
4K Random Read / Write860K / 670K IOPS
หน่วยความจำ3D TLC
TBW1800TB
กำลังไฟสูงสุด3.92W
MTBF2,000,000 ชั่วโมง
ประกัน5 ปี ประกันจากผู้ผลิต

สเปกทั้งหมดสรุปจากประกาศสินค้าบน Shopee ของร้าน HIKSEMI ควรตรวจรายละเอียดล่าสุดในหน้าสินค้าก่อนสั่งซื้อ

เหมาะกับใคร

อาจไม่เหมาะกับใคร

วิธีเลือกซื้อและข้อควรตรวจสอบ

ถ้าไม่แน่ใจเรื่องความจุ ดูประกาศ FUTURE ที่รวม 512/1024/2048GB เพื่อเทียบตัวเลือก ประกาศนี้ขาย 1TB เดียว ราคาต่อ GB ของ 1TB มักดีกว่า 512GB และความเร็วเขียนสูงกว่าชัดเจน แต่ 2TB ให้ความจุสองเท่าโดยความเร็วใกล้กัน ควรตรวจว่าเมนบอร์ดมีช่อง M.2 Gen4 และที่วางฮีตซิงก์ แอตทริบิวต์ใน Shopee ที่ระบุ eSATA ไม่ตรงกับ NVMe จริง ให้ยึดตารางสเปก ร้านกำหนดให้ถ่ายคลิปเปิดกล่องเป็นหลักฐานเคลม

การรับประกัน

ประกัน 5 ปีจากผู้ผลิต ตามที่ร้านระบุ ต้องมีคลิปตอนเปิดกล่องเป็นหลักฐานกรณีสินค้าชำรุดหรือผิดรุ่น เงื่อนไขส่วนท้ายถูกตัดในข้อมูลที่เรามี ควรอ่านฉบับเต็มในหน้าสินค้า

คำถามที่พบบ่อย

1TB ต่างจาก 512GB อย่างไร?

ตามตารางสเปก 1TB เขียน 6600MB/s ขณะที่ 512GB เขียน 4200MB/s TBW และ IOPS ก็สูงกว่า

1TB หรือ 2TB?

ความเร็วอ่าน-เขียนใกล้กันมาก ต่างที่พื้นที่และ TBW ถ้าไม่ต้องการ 2TB ก็ไม่จำเป็น

ใช้กับ PS5 ได้ไหม?

ร้านไม่ได้ระบุ ควรตรวจข้อกำหนดของ PS5 เรื่องความเร็วและฮีตซิงก์ และสอบถามร้านก่อน

ใช้ Gen3 ได้ไหม?

ตามหลักการย้อนหลังของ PCIe เป็นไปได้ แต่ความเร็วจะจำกัดที่ Gen3

TBW 1800TB เยอะไหม?

เป็นปริมาณเขียนรวมที่ผู้ผลิตรับรอง สูงกว่าการใช้งานทั่วไปมาก

สรุป

HIKSEMI FUTURE 1TB เป็นความจุที่สมดุลของซีรีส์ ความเร็วเขียนสูงกว่า 512GB ชัดเจนและใกล้เคียง 2TB ตัวเลข Shopee แสดงรีวิว 179 รายการ ดาวเฉลี่ยราว 4.96 ควรอ่านรีวิวเรื่องความร้อนและการเคลมประกอบก่อนตัดสินใจ