HIKSEMI FUTURE ECO M.2 NVMe PCIe Gen4 x4 512GB-2TB: NVMe Gen4 สามความจุ ประกัน 5 ปี ที่ TBW เด่นตามที่ผู้ผลิตระบุ

FUTURE ECO คือซีรีส์ M.2 PCIe Gen4 x4 ของ HIKSEMI ที่วางตำแหน่งเป็นรุ่นสมดุลด้านราคา ประกาศนี้ให้เลือก 512GB, 1024GB และ 2048GB และร้านระบุประกันนาน 5 ปี ซึ่งมากกว่า SSD ตระกูลราคาประหยัดหลายรุ่น
จุดที่ผู้อ่านควรสนใจคือ ตัวเลขของแต่ละความจุไม่ได้ไล่ขึ้นเป็นเส้นตรง รุ่น 1TB มีค่าเขียนสูงที่สุด ส่วน 2TB อ่านเขียนต่ำลงเล็กน้อยกว่า ซึ่งบอกให้รู้ว่าการเลือกความจุใหญ่ที่สุดไม่ได้แปลว่าเร็วที่สุด
จุดเด่นและข้อสังเกตจากสเปก
PCIe Gen4 x4 แต่เพดานราว 5000MB/s
ร้านระบุอ่านต่อเนื่องสูงสุด 5000MB/s สำหรับ 512GB และ 1TB และ 4850MB/s สำหรับ 2TB ซึ่งต่ำกว่าเพดานของ Gen4 ที่ราว 7000MB/s ของ SSD ระดับบน จึงเป็นรุ่นกลางๆ ที่เน้นความคุ้มค่า
เขียนต่อเนื่อง 2500 ถึง 4600MB/s
รุ่น 512GB เขียนได้สูงสุด 2500MB/s ขณะที่ 1TB ขึ้นไปถึง 4600MB/s และ 2TB อยู่ที่ 4450MB/s ถ้าต้องคัดลอกไฟล์ขนาดใหญ่บ่อยๆ ความจุตั้งแต่ 1TB ขึ้นไปจะได้เปรียบตามสเปก
TBW เด่นเมื่อเทียบกับขนาด
TBW ตามที่ผู้ผลิตระบุคือ 900TB สำหรับ 512GB, 1800TB สำหรับ 1TB และ 3600TB สำหรับ 2TB ตัวเลขนี้หมายถึงค่ารับประกันการเขียนสะสมในทางทฤษฎี ผู้ใช้ทั่วไปแทบไม่มีทางเขียนถึงขีดนี้ภายใน 5 ปี
4K IOPS ที่สูงสุดอยู่ที่ 1TB
IOPS อ่านสุ่มของ 512GB อยู่ที่ 430K ส่วน 1TB สูงถึง 880K และ 2TB ที่ 650K ค่าเขียนสุ่ม 530K, 880K และ 550K ตามลำดับ สะท้อนว่า 1TB เป็นจุดที่ผู้ผลิตจูนมาสมดุลที่สุดในสามตัวเลือก
กินไฟและฟอร์มแฟกเตอร์
ใช้ M.2 2280 3D TLC กินไฟสูงสุด 1.1W, 1.7W และ 2.5W ตามความจุ ค่าเหล่านี้ต่ำ เหมาะกับโน้ตบุ๊กที่ไม่มีระบายความร้อนดี ร้านไม่ได้ระบุว่ามี DRAM แคชหรือไม่ ควรตรวจสอบในหน้าสินค้า
เงื่อนไขอุณหภูมิและความทนทาน
ร้านระบุ MTBF 2,000,000 ชั่วโมง ใช้งานที่ 0-70 องศาเซลเซียส เก็บรักษาที่ -40 ถึง 85 องศา น้ำหนัก 7 กรัม ข้อมูลเหล่านี้เป็นมาตรฐานของ SSD ทั่วไป ไม่ได้บอกถึงความทนพิเศษใดๆ
สเปกที่ร้านระบุ
| ฟอร์มแฟกเตอร์ | M.2 2280 |
|---|---|
| อินเทอร์เฟซ | PCIe Gen 4 x 4 |
| ความจุ | 512GB / 1024GB / 2048GB |
| อ่านต่อเนื่องสูงสุด | 5000 / 5000 / 4850 MB/s |
| เขียนต่อเนื่องสูงสุด | 2500 / 4600 / 4450 MB/s |
| 4K อ่านสุ่ม | 430K / 880K / 650K IOPS |
| TBW | 900TB / 1800TB / 3600TB |
| หน่วยความจำ | 3D TLC |
| MTBF | 2,000,000 ชั่วโมง |
| การรับประกัน | 5 ปี ประกันจากผู้ผลิต |
สเปกทั้งหมดสรุปจากประกาศสินค้าบน Shopee ของร้าน HIKSEMI ควรตรวจรายละเอียดล่าสุดในหน้าสินค้าก่อนสั่งซื้อ
เหมาะกับใคร
- ผู้ที่ต้องการอัปเกรดจาก SATA เป็น NVMe Gen4 ด้วยงบกลางๆ และต้องการประกันนาน
- ผู้ใช้เกมเมอร์ทั่วไปที่เก็บเกมไว้ในไดรฟ์เดียวและไม่ได้เล่นเกมที่เน้น DirectStorage หนักๆ
- ผู้ที่ทำงานเอกสาร/ภาพนิ่ง/ตัดต่อระดับเริ่มต้น และต้องการ TBW สูงตามสเปก
อาจไม่เหมาะกับใคร
- ผู้ที่ต้องการความเร็วอ่านเกิน 7000MB/s เพราะรุ่นนี้จำกัดที่ราว 5000MB/s
- เครื่องที่รองรับแค่ PCIe Gen3 เพราะจะไม่ได้ใช้ความเร็วเต็มของ Gen4 ได้เลย
วิธีเลือกซื้อและข้อควรตรวจสอบ
ตรวจว่าสล็อต M.2 ของเครื่องเป็น PCIe Gen4 x4 จริง ถ้าเป็น Gen3 ไดรฟ์ยังใช้ได้แต่ความเร็วจะถูกจำกัด จากสเปกที่ร้านระบุ 1TB ดูเป็นจุดสมดุลที่สุดด้านประสิทธิภาพ ในขณะที่ 2TB เหมาะกับคนที่ต้องการพื้นที่มากกว่าความเร็ว ภาพรวมราคาต่อ GB มักลดลงเมื่อเลือกความจุใหญ่ ให้เปรียบเทียบในหน้าสินค้า สังเกตว่าหน้าสินค้าไม่ได้ระบุ DRAM แคช และรีวิวบน Shopee มี 6 รายการ ค่าเฉลี่ยประมาณ 4.2 ดาว ซึ่งต่ำกว่าบางรุ่นของร้านเดียวกัน ควรเปิดอ่านเนื้อหารีวิวก่อนสั่ง รวมถึงอ่านเงื่อนไขวิดีโอเปิดกล่องของร้านที่ใช้กับทุกตัวเลือก
การรับประกัน
ร้านระบุประกัน 5 ปี ประเภทประกันจากผู้ผลิต ต้องมีวิดีโอเปิดกล่องเมื่อพบปัญหาชำรุดหรือผิดรุ่น และการเคลมนับจากวันที่ลูกค้าได้รับสินค้า
คำถามที่พบบ่อย
FUTURE ECO ต่างจาก FUTURE X ยังไง
ตามสเปกที่ร้านระบุ ECO มีเพดานอ่านราว 5000MB/s ส่วน FUTURE X ระบุสูงถึง 7450MB/s จึงเป็นคนละระดับ ECO เน้นประหยัดไฟและต้นทุน
เลือก 1TB หรือ 2TB ดี
ถ้าสนใจความเร็วตามสเปก 1TB ได้ตัวเลขสุ่มและเขียนสูงกว่า แต่ถ้าต้องเก็บไฟล์มากกว่า 1TB ให้พื้นที่เพิ่มอีกเท่าตัว โดยตัวเลขเขียนต่ำกว่าเล็กน้อย
ต้องมีฮีตซิงก์ไหม
ค่ากินไฟสูงสุดค่อนข้างต่ำ 1.1-2.5W งานทั่วไปจึงมักไม่ร้อนมาก แต่ถ้าเขียนข้อมูลต่อเนื่องนานๆ ฮีตซิงก์ของเมนบอร์ดช่วยได้
ใช้กับ PS5 ได้ไหม
ประกาศไม่ได้ระบุว่ารองรับ PS5 หรืออุปกรณ์เฉพาะ และไม่ได้ระบุฮีตซิงก์ จึงยืนยันไม่ได้ ควรตรวจข้อกำหนดของ PS5 และสอบถามร้าน
ราคาของ 2TB กับ 1TB ต่างกันมากไหม
บทความนี้ไม่ใส่ตัวเลขราคาเพราะเปลี่ยนบ่อย แต่ข้อมูลในหน้าสินค้าทำให้เห็นว่าความต่างระหว่างขนาดไม่เป็นสัดส่วนเดียวกับความจุเสมอไป ควรเปรียบเทียบเองก่อนสั่ง
สรุป
FUTURE ECO เป็น NVMe Gen4 ที่เน้นความคุ้มค่าและประกัน 5 ปี จุดเด่นคือ TBW สูงและให้เลือกสามความจุ ข้อควรระวังคือยังไม่มีข้อมูล DRAM และรีวิวยังน้อย เหมาะกับผู้ที่ต้องการอัปเกรดทั่วไปมากกว่าผู้ที่มองหาความเร็วสูงสุด